PATA HABARI KAMILI JINSI BUNGE LILIVYOVURUGIKA JANA KISA PROF. LIPUMBA

BUNGE jana lilivurugika na kulazimu Spika Anne Makinda kuliahirisha hadi leo, kutokana na wabunge wa upinzani kushinikiza ijadiliwe hoja kuhusu kupigwa kwa wanachama wa Chama cha Wananchi (CUF) katika vurugu zilizotokea juzi wilayani Temeke, Dar es Salaam.

Awali Makinda baada ya kutokea kwa vurugu hizo, alikuwa ameahirisha Bunge hilo hadi jana jioni, lakini baadaye alilazimika kuahirisha shughuli zote za Bunge hadi leo baada ya kamati ya uongozi kukutana na kukubaliana shughuli za jana zisitishwe.

Alisema baada ya kamati ya uongozi kukutana kwa muda mrefu, ilikubaliwa kwamba suala hilo lipelekwe kwenye kamati ya kanuni.

Chanzo cha vurugu
Kwa mujibu wa gazeti la habari leo ni kwamba Mbunge wa Kuteuliwa, James Mbatia (NCCR-Mageuzi) ndiye aliyewasilisha hoja jana bungeni baada ya kipindi cha maswali na majibu kwa kuzingatia Kanuni ya 47, akitaka Bunge liahirishe shughuli zake, wabunge wajadili suala hilo.
Spika Makinda alikubaliana na hoja ya suala hilo kujadiliwa bungeni; lakini kwa kuiagiza Serikali itoe kauli leo na baada ya hapo, wabunge wajadili.

“Kwa mazingira haya naiagiza serikali kesho (leo) itoe kauli kamili ambayo sisi tutaelewana, halafu mimi kesho naruhusu mjadala siyo leo (jana),” alisema Spika.

Baada ya maelezo hayo, spika alitoa nafasi kwa Katibu wa Bunge, kuendelea na shughuli ambazo kwa mujibu wa ratiba, Mwenyekiti wa Kamati ya Hesabu za Serikali (PAC), Kabwe Zitto, alipaswa kuwasilisha taarifa ya Kamati za Hesabu za Serikali za Mitaa, maoni na mapendekezo yaliyomo.

Hata hivyo, wabunge hao wa upinzani waligomea uamuzi huo wa spika. Baadhi yao walisimama na kuanza kurushia kiti cha spika maneno, kuonesha kutokubali mjadala huo kufanyika leo.

“Haya nendeni kama mnataka, muwe na busara. Hatuwezi kuanza kutukanana hapa…waheshimiwa, kama mnataka kufanya mnachofanya fanyeni. Wote ni watu wazima tutumie busara. Mnachotaka kufanya fanyeni, lakini hamtumii busara. “Mheshimiwa Mbatia amesema vizuri, suala hili linataka amani na mshikamano…” alisema Makinda na kumuita Mwenyekiti wa PAC, awasilishe taarifa ya kamati, lakini haikuwa hivyo kutokana na wabunge kuendelea kusimama na kupiga kelele.

“Mnafikiri huu ni mtindo wa kanuni? Huu si mtindo wa kanuni... naomba mkae chini,” alisema bila kusikilizwa na wabunge hao, hali iliyomlazimu Makinda kuketi zaidi ya dakika kadhaa, kutoa nafasi kwa wabunge hao kukaa, jambo ambalo halikufanyika. Badala yake, waliendelea kupiga kelele na kurushia kiti maneno.

Baadaye, Spika alisimama tena na kuwaambia, “Tatizo mlilo nalo ninyi ni dogo sana. Jambo hili ni kubwa sana…ninachosema jambo hili ni kubwa sana. Na kama ni kubwa sana, hamuwezi kuzungumza kama mnavyozungumza sasa. “Ni vizuri watu wote wakaelewa. Na mtoa hoja, Mbatia tumezungumza akiwepo Tundu Lissu, akiwemo Injinia Mnyaa (Habib) na ndiyo mimi niliwaruhusu kwamba, hili suala Mbatia atasema halafu naitaka serikali, nimesema kesho…,” alisema na kukatishwa kelele za wabunge hao, wakishinikiza mjadala uwe jana, jambo ambalo Spika aliamua kuahirisha shughuli za bunge hadi jioni.

Hoja za Mbatia
Awali katika kuwasilisha hoja yake, Mbatia ambaye alikiri kwamba yeye, Mnyaa na Lissu walikutana na Spika Makinda na kukubaliana juu ya suala hilo, alitumia Kanuni ya 47 inayoruhusu jambo la dharura lenye maslahi kwa umma lijadiliwe bungeni.

Alisema wanachama hao wa CUF, walifuata taratibu zote za maandamano na kwamba hatua za mwisho waliyazuia na kwamba Profesa Lipumba alionesha ushirikiano, lakini polisi wakaamua kutumia nguvu dhidi ya raia ambao hawakufanya vurugu.

Alisema walimpiga Lipumba, waandishi wa habari walipigwa virungu na wakati huo huo watoto wadogo chini ya umri wa miaka mitano walipigwa mabomu.

“Jeshi la polisi, lilitoa kauli kwamba tuna maagizo kutoka juu… hili ni jambo ambalo halikubaliki, ni jambo la kudhalilisha. Mwaka juzi waandishi wa habari waliuawa, jeshi likawa linaua raia na raia wakaua polisi, viongozi wa dini wakaingizwa huko kuuawa, jeshi la polisi likaingizwa katika hali ya sintofahamu. Na sasa linaanza kujirudia tena kwa kasi kubwa, kwa dharau kubwa na kudhalilishwa.

“Profesa Lipumba ni mwenyekiti wa chama chenye wabunge wengi humu zaidi ya 35, ni mwenyekiti chama chake kinashiriki serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar, mheshimiwa Lipumba kama anaweza kudhalilishwa kiasi hicho, raia wengine wanaweza wakafanywa namna gani? alihoji Mbatia.

Kwa mujibu wa Mbatia, wabunge hao wanataka kufahamu agizo hilo la kupigwa Lipumba na wanachama wake limetoka kwa nani, kwa maslahi gani.

Alisema jambo hilo ni la kudhalilisha na la hatari ambalo halipaswi kuachiwa liendelee, ikizingatiwa Julai mwaka juzi, vyama vilikaa na Rais Jakaya Kikwete na kukubaliana juu ya masuala ya amani na utulivu wa nchi.

Makubaliano na Spika
Akizungumza na waandishi nje ya ukumbi juu ya makubaliano yao (Mbatia, Lissu na Mnyaa) ya awali na spika, Mbatia alikiri kwamba jana asubuhi walimwendea spika na kuzungumza naye suala hilo, akawakubalia kwamba ataitaka Serikali ijibu kisha ufanyike mjadala.

Hata hivyo, Mbatia alisisitiza kwamba serikali ilitakiwa iwahi kutoa maelezo kabla ya wabunge kuingilia kati. Alisisitiza kwamba maelezo ya awali, yalitakiwa yatolewe jana.

Mbatia aliendelea kushutumu Polisi, akisema inaitoa nchi kwenye mstari wa amani, tofauti na makubaliano yaliyofanyika Julai mwaka juzi, ambayo nchi ilirudishwa katika hali ya kawaida.

Awali, asubuhi kabla ya kuingia bungeni kwenye kipindi cha maswali na majibu, wabunge wanaounda Ukawa walikutana katika ukumbi wa Msekwa na kufanya kikao, ambacho hoja kuu ilikuwa ni juu ya vurugu hizo za CUF.

Wapinzani washutumiwa
Wakizungumzia hali hiyo ya vurugu bungeni, baadhi ya wabunge, walishutumu upinzani kwa madai ya kutoheshimu kiti sanjari na kanuni za Bunge.

Baadhi walisema kwa kuwa suala hilo lilikuwa jipya, hapakuwa na haja ya kuharakisha kulijadili jana. Baadhi walidai hawakuwa na taarifa kamili ya yaliyojiri kwenye maandamano hayo hivyo walihitaji kujiridhisha kabla ya kuanza mjadala.

“Spika ameipa nafasi serikali itoe taarifa…tungeanza kujadili leo, wabunge wangejadili nini? Haiwezekani tukashitukizwa,” alisema Mbunge wa Nkenge, Asumpta Mshama (CCM) na kushutumu waliokaidi kutii amri ya spika kuwa wanaendelea kudhalilisha Bunge.


JIUNGE NA EDMO BLOG SASA

Usipitwe!! Jiunge nasi kupitia Facebook,Twitter na Instagram ili kupata habari zote za town! Usikose kujiunga na Youtube kuangalia video zote kali kutoka Edmo Blog Pekee!, kujiunga bonyeza hapa>>>Youtube

Tupe Maoni Yako lakini Usiandike Matusi



 
© Copyright EDMO BLOG | Designed By Peruzibongo